ผู้เขียน หัวข้อ: e36 นี่ภายในก็อบๆแก๊บๆทุกคันไหม  (อ่าน 3849 ครั้ง)

lipkung

• Jr. Bimmer
  • **
e36 นี่ภายในก็อบๆแก๊บๆทุกคันไหม
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 01:21:42 AM »

LINE it!

ผมเคยขับ e30 ของรุ่นน้องไม่เห็นมันจะก็อบๆแก๊บๆไร สำหรับภายใน
E34 ผมเคยใช้มาแล้ว 3 คัน ทั้งๆที่ปีก็ลึกกว่า e36 ตั้งเยอะ ภายในก็ไม่เห็นมีเสียงก็อบๆแก๊บๆอะไร สักคัน
E36 m40 เคยใช้เมื่อตอนปี 45-46 นี่ล่ะ ภายในก็ไม่เห็นมันก็อบๆแก๊บๆไรหรือตอนนั้นยังไม่เก่ามากก็ไม่รู้
ปัจจุบัน มี e36 m50 อยู่ ตัวรถน่าจะปี 95 แต่ จดปี 96 รุ่น แอร์แบ็คคู่ บอกตรงๆ รำคาญเสียงภายในมาก มันก็อบๆ แก๊บๆดังมัน ทั้งคัน ตั้งแต่ คอนโซน ฝาเกะ หน้าก๊ากคอนโซน แผงประตู และโดยเฉพาะ ช่วงท้าย เบาะหลังตรงช่วงลำโพง มันก็อบๆแก๊บๆขับ และรู้สึกรำคาญสุดๆ

สิ่งที่ผมอยากทราบคือ e36 ทุกคันภายในมันก็อบๆแก๊บๆแบบนี้หมดทุกคันไหม แล้วมีวิธีแก้ไขหรือไม่ หรือว่ามันดังตามสภาพตามอายุมัน แล้วน่าจะแก้ไขยากรึเปล่า (เพราะถ้ากรณีมันแก้ไขอะไรไม่ได้ผมได้ทำใจยอมรับตามสภาพธรรมชาติของมัน)  นี่ผ้าหลังคารถผมก็เริ่มย้วยๆตามมุม เริ่มน่าเกลียด ยังหาร้าน รับทำไม่ได้ เลย แล้วที่ผมแครงใจคือ e30 กับ e34 ซึ่งมันเปิดตัวก่อน e36 หลายปี ทำไมภายในมันถึงยังดูแน่นๆ กว่า e36 ตั้งเยอะ ขอบคุณครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2016, 01:27:23 AM โดย lipkung »

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: e36 นี่ภายในก็อบๆแก๊บๆทุกคันไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 10:07:41 PM »
มันแล้วแต่คันครับ เมื่อก่อนผมขับe34ก็มีจิ้งหรีดซ่อนอยู่ในแอร์ ต้องรื้อออกมาประกอบใหม่ จำไม่ได้ว่าทำไงมันถึงเงียบ พวกคอนโซลต้องอาศัยสังเกตเอาว่าดังมาจากตรงไหนครับ แก้ง่ายสุดหาอะไรยัดให้มันแน่ขึ้นแถวนั้นมันก็จะเงียบไปบ้าง 555 ลองสังเกตก่อนครับว่าดังมาจากจุดไหน ถ้าง่ายๆลองรื้อมาดูว่าทำไมดังแล้วแปลงๆเอาครับ

แต่ผมว่าส่วนใหญ่ก็ดังกันเป็นเรื่องปรกติครับ เจอที่ไม่ดังก็มีแต่ต้องเนียบจริงๆ

ส่วนผ้าหลังคาเป็นหมดนะครับ e34ก็เป็นกันเยอะ เคยแนะนำให้เพื่อนไปทำแถวบรรทัดทองครับทำมาเรียบร้อยดี แต่ตอนนี้ไม่รู้ย้ายไปไหน แถวนั้นโดนรื้อหมดแล้ว ร้านหุ้มเบาะส่วนใหญ่น่าจะมีหมดลองถามดูครับ

Himlam

• **
Re: e36 นี่ภายในก็อบๆแก๊บๆทุกคันไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 10:57:47 PM »
จากประวัติ คุณlipkung ที่เล่ามาก็มีประสบการณ์กับ Bm มาเยอะมาก เดาว่าทิ้งรถให้ช่างดูแลตลอด จะเห็นกับตามั้ง ช่างบอกมั้ง ก็เลยยังหาจุดคันนี้ไม่เจอ อาการที่ว่าดังมาจากตรงไหน ส่วนไหนบ้าง ไล่ไปทุกจุดเลยครับ ส่วนหน้า คอลโซล ให้ดูด้านข้างเปิดประตูออกช่วงโครงเสาหน้าติด คอลโซล รองดันตัวคอลโซนดูครับ มันโยกได้รึป่าว ถ้าได้ น๊อตยึดหลุดหลวม แง้มดูจะมีน็อตเบอร์10 ไม่มีหาใส่ตัวสั้นๆ เช็คดูทั้งสองด้าน ไล่ต่อมาใต้พวงมาลัย ฝาปิดดูน็อตยังมีครบรึป่าว เปิดฝาด้านใน จะมีน๊อตยึดกับคอลโซนส่วนบน ด้านฝั่งเก๊ะเก็บของเปิดดูจะมีน็อตยึดกับส่วนบน ไล่ให้ครบเสียงรบกวนจะน้อยลงไปครับ ไล่ต่อตรงกลางแถวเกียร์ แน่นดีรึป่าว ใต้ฝาปิดตำแหน่งเกียร์ก็มีน็อตยึดตรวจดูครับ ไล่ไปฝาประตู รองตบๆดูให้ครบ4บาน มีเสียงก็กิ๊ปล็อกหาย ไล่ไปอีก ฝาลำโพงหลัง กดดูครับแน่นดีรึป่าว ของผมมีเสียงฝาลำโพง จุดนี้แต่ยังไม่ได้แก้เลย เพราะ ร้านฟิลม์ลื้อตอนไปเปลี่ยนฟิลม์สิ้นอายุไข ดันเอาเข้าไม่ดี ต้องลื้อเบาะ ก็ลำบากงานน่าเบื่อ ขับไปฟังเครื่องประกอบดนตรีเพิ่ม ถือเป็นของแถุม ก็มีประมาณนี้ครับ ไล่ดูครับ ทำเองภูมิใจกับผลงานตัวเอง

lipkung

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 11:05:07 PM »
มันแล้วแต่คันครับ เมื่อก่อนผมขับe34ก็มีจิ้งหรีดซ่อนอยู่ในแอร์ ต้องรื้อออกมาประกอบใหม่ จำไม่ได้ว่าทำไงมันถึงเงียบ พวกคอนโซลต้องอาศัยสังเกตเอาว่าดังมาจากตรงไหนครับ แก้ง่ายสุดหาอะไรยัดให้มันแน่ขึ้นแถวนั้นมันก็จะเงียบไปบ้าง 555 ลองสังเกตก่อนครับว่าดังมาจากจุดไหน ถ้าง่ายๆลองรื้อมาดูว่าทำไมดังแล้วแปลงๆเอาครับ

แต่ผมว่าส่วนใหญ่ก็ดังกันเป็นเรื่องปรกติครับ เจอที่ไม่ดังก็มีแต่ต้องเนียบจริงๆ

ส่วนผ้าหลังคาเป็นหมดนะครับ e34ก็เป็นกันเยอะ เคยแนะนำให้เพื่อนไปทำแถวบรรทัดทองครับทำมาเรียบร้อยดี แต่ตอนนี้ไม่รู้ย้ายไปไหน แถวนั้นโดนรื้อหมดแล้ว ร้านหุ้มเบาะส่วนใหญ่น่าจะมีหมดลองถามดูครับ
มันดังก็อบๆแก๊บๆแทบทั้งคัน สำหรับภายใน และผมไม่เคยรื้อเองเพราะ จับอะไรแล้วกลัวมันหักพังเสียหายมากกว่า เก่า ส่วนมากจะส่งให้ ช่างดูแลให้ตลอด ถ้ามันดังตามธรรมชาติ ก็คง ต้องช่างมันแหละครับ 55555

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 11:22:24 PM »
จิ้งหรีดมันเยอะชอบไปแอบในคอนโซล อย่าเพิ่งท้อครับ อย่างที่คุณ Himlam ว่าแหละครับ มันไล่ได้หมดทุกจุด แต่ต้องขยันหาหน่อยครับ ถ้าไม่ว่างก็ลองจับจุดดูว่าดังจากตรงไหนแล้วให้ช่างช่วยทำให้ หาเจอบางจุดก็ยังดีเสียงจะได้น้อยหน่อยครับ

lipkung

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 11:23:33 PM »
จากประวัติ คุณlipkung ที่เล่ามาก็มีประสบการณ์กับ Bm มาเยอะมาก เดาว่าทิ้งรถให้ช่างดูแลตลอด จะเห็นกับตามั้ง ช่างบอกมั้ง ก็เลยยังหาจุดคันนี้ไม่เจอ อาการที่ว่าดังมาจากตรงไหน ส่วนไหนบ้าง ไล่ไปทุกจุดเลยครับ ส่วนหน้า คอลโซล ให้ดูด้านข้างเปิดประตูออกช่วงโครงเสาหน้าติด คอลโซล รองดันตัวคอลโซนดูครับ มันโยกได้รึป่าว ถ้าได้ น๊อตยึดหลุดหลวม แง้มดูจะมีน็อตเบอร์10 ไม่มีหาใส่ตัวสั้นๆ เช็คดูทั้งสองด้าน ไล่ต่อมาใต้พวงมาลัย ฝาปิดดูน็อตยังมีครบรึป่าว เปิดฝาด้านใน จะมีน๊อตยึดกับคอลโซนส่วนบน ด้านฝั่งเก๊ะเก็บของเปิดดูจะมีน็อตยึดกับส่วนบน ไล่ให้ครบเสียงรบกวนจะน้อยลงไปครับ ไล่ต่อตรงกลางแถวเกียร์ แน่นดีรึป่าว ใต้ฝาปิดตำแหน่งเกียร์ก็มีน็อตยึดตรวจดูครับ ไล่ไปฝาประตู รองตบๆดูให้ครบ4บาน มีเสียงก็กิ๊ปล็อกหาย ไล่ไปอีก ฝาลำโพงหลัง กดดูครับแน่นดีรึป่าว ของผมมีเสียงฝาลำโพง จุดนี้แต่ยังไม่ได้แก้เลย เพราะ ร้านฟิลม์ลื้อตอนไปเปลี่ยนฟิลม์สิ้นอายุไข ดันเอาเข้าไม่ดี ต้องลื้อเบาะ ก็ลำบากงานน่าเบื่อ ขับไปฟังเครื่องประกอบดนตรีเพิ่ม ถือเป็นของแถุม ก็มีประมาณนี้ครับ ไล่ดูครับ ทำเองภูมิใจกับผลงานตัวเอง
เมื่อก่อนผมเปลี่ยนรถค่อนข้างบ่อย เนื่องจากเป็นคนเบื่ออะไรง่ายๆ รถบางคันผมใช้ไม่ถึงเดือนไม่ถูกชะตากับมันผมก็ขายเปลี่ยนคันใหม่ก็มี เรื่อง ยี่ห้อก็เคยใช้มา ทั้ง เบนซ์ บีเอ็ม วอลโว่ ซาบ 9000 ตัวกิ๊บฟิน เปอโยใช้มาเกิน 5 คันปัจจุบัน ครอบครอง 406 อยู่ ซีตรอง ซองเทีย ออดี้ เอ 6 c4 ไครสเลอร์นีออน 2 คัน rover 623 ขายเพราะหาอะไหล่ตัวถังไม่ได้ และรถยี่ปุ่น ก็เปลี่ยนทิ้ง เป็นว่าเล่น จนช่วงหลังๆ ผมรู้สึกว่าพอและเรื่อง รถ ไม่เปลี่ยนมันและ แต่ก็ไม่วายเมื่อ ธ.ค. ปีที่แล้วดันทะลึ่งไปเดินเล่นเต้นท์ และก็เจอ เจ้า นกแก้ว 325 ผมก็เลยซื้อกลับบ้านมา หมดค่าซ่อมเฉพาะเจ้านี่ ไปน่าจะประมาณ แสน+ - ได้ ส่วนเรื่องช่าง ตีกาบาล ก็โดนประจำ บิลออกมาผมดูก็พอรู้ว่า ฟันหรือไม่ฟัน แต่ผมเป็นคนไม่ค่อย พูดไร จ่ายๆเงิน แล้วก็กลับ ขนาด เจ้า a6 c4 คันเก่าผม โดนช่างเล่นค่าซ่อมไปราวๆ 2 แสน บาทได้ ในระยะเวลาปีเศษ มันก็พังอยู่ดีเพราะเจอช่างไม่ดี ขายทิ้งไปเป็นซาก 3 หมื่นกว่าบาทเอง ส่วนเรื่องการรื้อแกะไรเองพวกนี้ ผมไม่ค่อยรื้อครับ เนื่องจาก พอจับๆไรหน่อยก็กลัวทำแตกหัก ผมเลยส่งให้ ช่างที่ดูแล และเชี่ยวชาญเค้าเป็นคนดูแลให้จะดีกว่า แต่ขอบคุณมาก สำหรับคำแนะนำนะครับ นี่ที่บ้านผมก็บอกให้ไปซื้อ ยาริส ป้ายแดง มาขับและขายพวกรถเก่าพวกนี้ออกให้หมด เพราะเค้าเห็นว่าผมซ่อมบันเทิงเลยคงหงุดหงิดแทนมั้ง แต่ผมก็ไม่ขาย เพราะผม ชอบ รถพวกนี้ ขอบคุณจริงๆสำหรับคำแนะนำนะครับ  ;D

lipkung

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 11:25:18 PM »
จิ้งหรีดมันเยอะชอบไปแอบในคอนโซล อย่าเพิ่งท้อครับ อย่างที่คุณ Himlam ว่าแหละครับ มันไล่ได้หมดทุกจุด แต่ต้องขยันหาหน่อยครับ ถ้าไม่ว่างก็ลองจับจุดดูว่าดังจากตรงไหนแล้วให้ช่างช่วยทำให้ หาเจอบางจุดก็ยังดีเสียงจะได้น้อยหน่อยครับ
ใช่ ครับมันก็อบๆแก๊บๆมีเสียง จิ้งหรีด เหมือน 405 gr คันเก่าผมเลย 55555

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 12:34:48 AM »
ถ้าไม่อยากหาเอง เคยได้ยินมาว่า อู่BMบางนา เค้าแก้ได้ แบบช่างบางคนเค้าจะรู้ว่าตรงไหนมันชอบดังซ่อมบ่อยๆประสบการณ์เยอะน่าจะหาเจอง่ายลองโทรสอบถามดูครับ

lipkung

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 06:50:33 PM »
ถ้าไม่อยากหาเอง เคยได้ยินมาว่า อู่BMบางนา เค้าแก้ได้ แบบช่างบางคนเค้าจะรู้ว่าตรงไหนมันชอบดังซ่อมบ่อยๆประสบการณ์เยอะน่าจะหาเจอง่ายลองโทรสอบถามดูครับ
พอจะมีเบอร์ หรือ พิกัดของอู่ไหม เดี๋ยวว่างแล้วผมอาจจะขับไปให้เขาดู แต่วันนี้ รถเสียอีกแล้ว ขับไป ติดไฟแดง ก็ดับอีก เป็นมัน ทั้ง แก๊ส และน้ำมัน แต่ แก๊ส จะเป็นบ่อยที่สุด ดับเป็น 10 รอบเลยพึ่งส่งเข้าอู่แก๊สไปวันนี้เอง ช่างสงสัยว่า อาจจะเป็นที่ กล่อง ecu แก๊ส เพราะมันดับแบบไม่มีปรี่มีขลุ่ย จอดเฉยๆมันก็ดับเฉยๆ เลย กล่อง ecu แก๊สก็พึ่งซ่อมมาได้ราวๆ 2 เดือนได้เนื่องจากน้ำเข้า เพราะล้างห้องเครื่อง ครับ  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2016, 06:52:18 PM โดย lipkung »

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 11:15:30 PM »
บริษัท บีเอ็มบางนาเซอร์วิสเซ็นเตอร์ จำกัด

หมวดหมู่ : อู่ซ่อมรถยนต์

โทรศัพท์:   0-2746-7202-4
อีเมล:   bbsc_bangna@hotmail.com
เวลาทำการ:   จันทร์-ศุกร์ เวลา 08:30-17:30, เสาร์ เวลา 08:30-17:30

ลองดูครับ ส่วนตัวเคยไปมาแล้วก็ไม่แพง ครั้งสุดท้ายไปเติมน้ำยาแอร์เติมน้ำยาแอร์ก็คิดตามว่าเติมมากน้อย คราวที่แล้วน้ำยาขาดจนเย็นน้อยแล้วที่อู่ก็คิด300เอง หายากครับ เดี๋ยวนี้ร้านแอร์ทั่วไปก็สตาร์ท500แล้วครับ ;D

lipkung

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 12:37:48 AM »
บริษัท บีเอ็มบางนาเซอร์วิสเซ็นเตอร์ จำกัด

หมวดหมู่ : อู่ซ่อมรถยนต์

โทรศัพท์:   0-2746-7202-4
อีเมล:   bbsc_bangna@hotmail.com
เวลาทำการ:   จันทร์-ศุกร์ เวลา 08:30-17:30, เสาร์ เวลา 08:30-17:30

ลองดูครับ ส่วนตัวเคยไปมาแล้วก็ไม่แพง ครั้งสุดท้ายไปเติมน้ำยาแอร์เติมน้ำยาแอร์ก็คิดตามว่าเติมมากน้อย คราวที่แล้วน้ำยาขาดจนเย็นน้อยแล้วที่อู่ก็คิด300เอง หายากครับ เดี๋ยวนี้ร้านแอร์ทั่วไปก็สตาร์ท500แล้วครับ ;D
ขอบคุณครับ ไว้จะไปลองใช้บริการดู

ลุงหนวด

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 10:02:38 PM »
บางนานี่อู่ในตำนานเลยนะ

lipkung

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 12:51:38 AM »
ลุงหนวดอู่ในตำนานนี่ คือดีหรือไม่ดีครับ

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 12:42:45 AM »
ลุงหนวดแกคงหมายความว่าดีครับ เค้าว่าดีมาก ในเว็บชอบแนะนำกัน ลองดูครับ แต่อย่างที่บอกก่อนซ่อมลองเช็คราคาตกลงกันก่อน อย่าเชื่อใครเต็ม100%ครับ

lipkung

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 01:18:22 AM »
อ๋อๆเข้าใจและ ขอบคุณครับ คุณ BIMMERRUSH  ;D