ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 520d ใช้เป็นไงบ้าง  (อ่าน 3114 ครั้ง)

Jmee98

• New Bimmer
  • *
BMW 520d ใช้เป็นไงบ้าง
« เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 04:50:39 PM »

LINE it!

ในงาน motor show bmw 520d (all new) ราคาใกล้เคียงกับ benz e220d มาก ตัวเองสนใจ 520d เพราะชอบขับรถด้วยตนเอง(แต่สูงวัยแล้ว) ครอบครัวชอบ e220d ตัดสินใจยากมาก ด้านการใช้งานรถระดับนี้ไม่น่าต่างกันทั้งสองรุ่นนี้ (ไม่เคยใช้มาก่อน) ปกติเป็นคนชอบรถนุ่ม เงียบ เก็บเสียงดี ปัจจุบันใช้ teana
อยากเรียนถามท่านที่ใช้หรือเคยใช้ 520d ว่าเป็นไงบ้างในด้านการใช้งาน ความนุ่ม เงียบ สมรรถนะการขับขี่ ปกติขับรถไม่เร็วมาก อยู่ในเกณฑ์ 120 อาจสูงกว่ากรณีเร่งแซง ส่วนใหญ่ใช้ทางไกล ในเมืองมีบ้าง ถ้าสามารถแสดงความเห็นโดยเทียบเคียงกับ e220d ได้จะดีมาก เอาไว้ต่อรองกับครอบครัว
ขอบคุณมากครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: BMW 520d ใช้เป็นไงบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 10:55:22 PM »
ผมว่าไม่ต่างกันมากนักนะครับ เบนซ์ได้เปรียบเรื่องความนุ่มสบายมากกว่าหน่อยแต่ก็ไม่ห่างกันมาก อย่าเพิ่งไปคิดว่าbmwรถมันจะแข็งนะครับลองดูก่อน ผมว่าต้องลองพาไปนั่งดูครับ เรื่องซ่อมบำรุงยุคนี้BMWกินขาดครับ BSIก็คุ้มกว่ามาก เบนซ์สมัยนี้ซ่อมแพงครับอย่าไปยึดติดว่ามันจะซ่อมถูก จุกกันมาเยอะแล้วครับ

ถ้าอยากนั่งสบายผมว่าbenzมันนุ่มไปจะผมว่ามันนั่งแล้วเด้งไปสำหรับผมถ้าเทียบกับBMW BMWออกจะนิ่งกว่าครับ แต่จะซื้อไปลองดูดีกว่าครับ ทั้ง2ค่ายนี้ยินดีให้ลองกันอยู่แล้ว ขับสักคนละรอบ ...... แต่ที่ผมแนะนำไปลองขับเกือบทุกคนกลับมาซื้อBMWทั้งนั้นเลยครับ 555 ;D

Jmee98

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 08:34:29 AM »
ขอบคุณครับ

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 11:16:39 PM »
พื้นฐานผมปรกติเมารถง่ายครับ ผมว่านั่งเบนซ์ด้านหลังมันเด้งไปนิดสำหรับผม นั่งBMW เมาน้อยกว่าครับ คือมันแข็งกว่านิดนึงแต่ไม่กระด้างนะครับ ออกหนึบกว่า นั่งแล้วรู้สึกนิ่งกว่า

Jmee98

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 10:22:42 PM »
ขอบคุณครับ

chund

• *
  • 520d G30
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 12:48:06 AM »
ผมว่าต้องไปลองขับดูทั้งสองตัว
ผมไปลองขับ 520d  (G30)   ประทับใจนะครับ

ที่ไม่ชอบมีอยู่จุดเดียว   อยากให้มีช่องเก็บแว่นตาบนเพดานหรือตรงไหนของตำแหน่งคนขับสักจุดนึง  เนื่องจากผมต้อง
ใช้แว่นกันแดดสลับกับแว่นสายตาเป็นประจำ   ส่วนตำแหน่งตรงกลางใกล้กระจกมองหลังก็เป็นไฟเพดาน  กับเซนเซอร์
จับการใช้สัญญาณมือเพื่อควบคุมจอ 

นอกนั้นชอบหมด

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 11:05:52 PM »
บอกแล้ว ใครได้ลองจะติดใจ 555 ;D

Jmee98

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 09:22:14 AM »
ไปลอง e220d มาแล้ว แต่ไม่ได้ขับเอง พนักงานบริษัทเป็นคนขับ ความรู้สึก นุ่ม เงียบ ตรงใจ แต่ทำไมเวลาเบรคมีเสียงดังเหมือนเวลาจานเบรคโดนน้ำแล้วมีสนิมจึงมีเสียง ยังคิดว่ารถจอดนาน ถ้าขับไประยะหนึ่งน่าจะไม่มีเสียงจากการเบรค (คิดเอาเองครับ) เดี๋ยวหลังสงกรานต์จะไปลอง 520d ครับ

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 10:35:31 PM »
ถ้าขับเองได้ฟิวต่างกันแน่นอนครับสำหรับคนขับ เวลานั่งอย่างที่บอกครับBENZนุ่นจริงครับยอมรับเลย แต่ลองเปรียบเทียบดูหลายๆอย่างครับ ส่วนเรื่องเบรคปัจจัยมันเยอะครับอาจจะเป็นเพราะจาน หรือผ้าเบรคแข็งไปนิดถ้าร้อนขึ้นหรือสึกไปหน่อยอาจเงียบไปก็ได้ครับ แต่ซื้อรถใหม่ๆไม่ต้องห่วงขับลองคันจริงขับก่อนรับรถ ถ้าดังอย่าไปรับรถครับให้แก้ให้จบก่อนครับ แล้วค่อยเซ็นรับรถจะได้สบายใจ ;D ไม่ว่าจะขับBENZ หรือ BMW เว็บนี้ยินดีต้อนรับเสมอครับมีปัญหาอะไรมาสอบถามกันได้ครับ ถ้าตอบได้ยินดีช่วยเหลือเต็มที่ครับ