ผู้เขียน หัวข้อ: F30 เปลี่ยนแม็กจาก 18 เป็น 19 เบรคสุดแล้วมีเสียงดังที่ล้อหลัง  (อ่าน 4217 ครั้ง)

sara

• New Bimmer
  • *

LINE it!

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
เพิ่งเปลี่ยนแม็ก จาก 18 เป็น 19 เกิดปัญหาตอนเบรคสุดและตอนเปลี่ยนเกียร์จากถอยหลังเป็นเกียร์ D มีเสียงดังที่ล้อหลังแถวเบรค ตอนขับปกติแล้วเบรคไม่มีเสียงครับ เกิดจากอะไรครับ และจะแก้ไขยังไง รถยังอยู่ใน BSI เอาเข้าศูนย์โดนที่เข้าไปพร้อมแม็กใหม่ได้เลยไหม จะติดปัญหาอะไรรึเปล่า ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนมาใส่ล้อเดิมว่าจะมีเสียงดังรึเปล่าครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
อันนี้ยังไม่แน่ใจนะครับว่าเสียงลักษณะยังไง เลยไม่แน่ใจว่าจะตอบตรงมั้ย

หากล้อเดิมยังอยู่ลองใส่ล้อเดิมก่อนก็ได้ครับ ถ้าล้อเดิมไม่ดังขอเดาว่า แม็กชุดใหม่อาจใส่ยางแก้มสูงไปครับ เพราะปรกติเวลาใส่เกียร์เดินหน้าแล้วเราเหยีบเบรคท้ายจะต่ำลงเล็กน้อยครับ เพราะล้อหลังส่งแรงไปข้างหน้าแต่โดนเราเบรคขืนไว้ ทำให้มันกดตัวลงโช๊คแล้วต่ำลงครับ พอเราใส่R แรงตรงนี้จะหายไปท้ายจะกระดกขึ้น พอกลับมาใส่ dอีกทีแล้วเหยียบเบรคท้ายก็จะกดลงต่ำอีกครับ ซุ้มล้ออาจไปกระแทกยาง เพราะยางใหญ่ขึ้น หรือไม่ก็แก้มยางโอเว่อร์ไซมาโดนซุ้มล้อครับ เพราะยางบางรุ่นแก้มยางบานล้นออกมาเยอะมากครับ ลองเล็งๆดูก่อนครับ

ไม่ทราบว่าใส่เบอร์อะไรอยู่ครับ ลองไปร้านยางดูก่อนค่อยไปศูนย์ครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2017, 12:27:14 AM โดย BIMMERRUSH »

sara

• *
 หน้า225/40/19
หลัง 255/35/19
ครับ

BIMMERRUSH

ซุ้มล้ออาจโดนแก้มยางครับ ยางหลังกว้างพอควร  ลองไปที่ร้านยางดูอีกทีให้เค้าดูให้ครับ เพราะถ้าดังเพราะเหตุนี้จริง เวลารถตกหลุม หรือคนนั่งเต็มๆรถแล้วโช๊คกดลงเยอะๆก็จะดังอีกครับ

หรือลองให้ใครเข้าเกียร์ให้แล้วมาฟังแล้วซุ้มล้อดูครับ ถ้าดังแถวๆยางก็ชัดเลยครับ

ได้ผลยังไงรบกวนแจ้งด้วยครับ  ถ้าไม่ได้จะได้ลองหาสาเหตุอื่นอีกทีครับ  ;D

sara

• *
ขอบคุณครับ

BIMMERRUSH

ได้ผลเช่นไรแจ้งด้วยนะครับ  ;D

sara

• *
ช่างบอกว่าเป็นปกติครับ เสียงแรงนืดเวลาเบรคทำงาน ไม่ติดซุ้มล้อครับ
สอบถามเพิ่มเติมครับ อยากใส่หน้ายางให้กว้างกว่านี้ใส่ได้ถึง size ไหนบ้างครับ
หน้า 245/40/19 หลัง 275/35/19 ใส่ได้รึเปล่าครับ แม็ก 19" หน้ากว้าง 8" หลัง9" ครับ

BIMMERRUSH

อันนี้นอกจากดูเบอร์ยางแล้ว อย่างที่บอกเลยครับว่ายางแต่ละรุ่นนี่แก้มด้านนอกบางทีบานออกมาไม่เท่ากันครับ ส่วนตัวเคยใส่265 ยี่ห้อนึงใช้เป็นปรกติ แต่พอเปลี่ยนยางเบอร์เดิมอีกยี่ห้อติดกระจายเลยครับ อันนี้ผมว่าลองปรึกษาร้านยางดีกว่าครับ ให้เค้าแนะนำ แล้วบอกเลยว่าถ้าติดถอดคืนนะ 555 ให้เค้าการันตีให้ครับ ถ้าติดจะได้คืนได้ครับ
 ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2017, 10:44:22 PM โดย BIMMERRUSH »

sara

• *
ไปสอบถามร้านแต่งมา เขาแนะนำให้ใส่ Spacer เพื่อให้แม็กยื่นออกมาข้างนอกอีกหน่อย ทำให้ดูฐานล้อกว่างขึ้น
อยากทราบจะมีผลเสียอะไรบ้างไหมครับ แล้วจะมีผลกับ BSI หรือเปล่าครับ

BIMMERRUSH

ก็ใส่ได้นะครับ แต่ชอบมั้ยถามใจดูครับ ส่วนตัวผมไม่ชอบล้อยื่นออกมานอกซุ้มครับมันเหมือนรถกะบะแต่งซิ่งครับ ถ้าหากจะทำควรตีโป่งมารับล้อที่ยื่นมาถึงดูสวยครับ

ต่อมารู้สึกเหมือนว่าล้อที่ยื่นเกินตัวรถจะผิดกฎหมายด้วยนะครับ อันนี้เหมือนเคยเห็นไวๆเมื่อเร็วๆนี้ครับ

ต่อมาโอกาศที่จะเจอปัญหาเช่นสั่น หรือตั้งศูนย์ไม่ได้ครับ มันมีโอกาสเจอได้น้อยแต่ก็มีสิทธิ์เป็นไปได้ครับ อีกอย่างล้อนี่มีส่วนเรื่องความปลอดภัยอย่างยิ่ง การใส่อแดปเตอร์เพิ่มเข้าไปความแข็งแรงมันย่อมน้อยลงกว่าที่วิศวะกรเค้าออกแบบมาอยู่แล้ว ห่วงเรื่องความปลอดภัยเป็นหลักครับ

สุดท้ายเรื่อง BSI ไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหามั้ย แต่ให้เดาหากมีปัญหากับส่วนเกี่ยวเนื่องกันผมว่าไม่รอดครับ หรือไม่ถ้าจะใส่จริงก็เก็บชุดเก่าไว้เผื่อมีปัญหาก็เปลี่ยนก่อนเข้าศูนย์ครับ
 ;D