ผู้เขียน หัวข้อ: จุดเริ่มต้นของการแบ่งเป็นซีรี่ต่างๆของBMW  (อ่าน 1804 ครั้ง)

BIMMERRUSH

• Hero Member

LINE it!

ตอนนี้เว็บเราเริ่มเข้าที่เข้าทางแล้ว ทางเราจะพยายามหาความรู้ต่างๆมาให้เพื่อนๆได้อ่านกันนะครับ ใครมีอะไรก็เอามาแชร์ๆกันได้นะครับ
  วันที่ 12 กันยายน 1972 เป็นวันที่BMW ได้เปิดตัวรถขนาดกลางรุ่นใหม่ล่าสุด นั่นก็คือ E12 โดยตั้งชื่อใหม่เป็นอักษร3หลัก ตัวแรกหมายถึงชื่อรุ่น ส่วน2ตัวหลังบอกถึงขนาดเครื่องยนต์ ซึ่งเป็นพื้นฐานของชื่อรุ่นต่างๆที่ใช้กันมาถึงปัจจุบัน โดยรุ่นที่ออกขายในปี 1972 ได้แก่ 520 และ 520i โดย520 เครื่องm10 115แรงม้า และ 520i เครื่องM10หัวฉีด 120แรงม้า จึงถือว่าเป็นจุดกำเนิดของเลขรุ่น 3หลักและต้นกำเนิดของซีรี่5ครับ

เมืองไทยก็ยอดขายดีพอสมควรนะครับ ใครสนใจก็ยังหาได้ราคาเริ่มต้นตั้งแต่หลักไม่กี่หมื่นบาท จนถึงแสนกว่าๆแล้วแต่สภาพ อะไหล่พอหาได้ไม่ยากมากครับ

โอกาสหน้าจะเอาตัวอื่นๆมาให้ชมกันอีก อย่าลืมเข้ามาเยี่ยมชมเว็บเราบ่อยๆนะครับ
ถ้าคุณชอบรถBMWเข้ามาดูข้อมูลข่าวสารและพูดคุยกันได้ที่ www.bimmerrush.com เว็บสำหรับคนรักBMWโดยเฉพาะ

ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจาก : wikipedia.org
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2016, 08:00:10 PM โดย BIMMERRUSH »

ลุงหนวด

• Jr. Bimmer
  • **
Re: จุดเริ่มต้นของการแบ่งเป็นซีรี่ต่างๆของBMW
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 11:16:06 PM »
วันก่อนเห็นโทรมๆคันนึง เครื่องติดได้ 28,000 น่าเอามาปั้นจริงๆ ::)